பழனி மலை முருகன் குறித்து இதுவரை யாரும் அறிந்திடாத ரகசியங்கள்..! | www.VijayTamil.Net

பழனி மலை முருகன் குறித்து இதுவரை யாரும் அறிந்திடாத ரகசியங்கள்..!

Loading...

முருகனின் அறுபடை வீடுகளில், பழனிமலை மூன்றாவது வீடாகும். இந்தக் கோவில் இரண்டாயிரம் ஆண்டுகள் பழமைவாய்ந்த மிகவும் பிரசித்தி பெற்ற கோவில். இந்தத் தளத்தின் மூலவர், நவ பாஷானத்தால் ஆனவர். போகர் என்ற சித்தர் இந்தத் தளத்தின் மூலவரை பிரதிஷ்டை செய்துள்ளார். உற்சவர் முத்துக்குமார சுவாமி. இந்தக் கோவிலில்தான் பக்தர்கள் முதன்முதலில், வேண்டுதல் நிமித்தமாக, அலகுக் குத்துதல், காவெடி எடுத்தல், ஆகிய பழக்கங்கள் ஏற்பட்டன.

அதன் பிறகுதான், தமிழகத்தின் மற்றக் கோவில்கள் மத்தியில் நேர்த்திக் கடன் செலுத்தும் பழக்கம் ஏற்பட்டுள்ளது. பழனி முருகன் மலைக்கோவில் தரைமட்டத்திலிருந்து, 450 அடி உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. பக்தர்கள் 690 படிகள் கடந்து கோவிலுக்குள் செல்ல வேண்டும். பழனிக்கு ஆவினன் குடி, தென்பொதிகை என்று புராணப் பெயர்களும் உண்டு.

கோவில் வரலாறு:

நாரதர் ஒரு நாள் அரிதாகக் கிடைத்த ஞானப்பழத்தை, சிவபெருமானிடம் கொண்டுவந்து சாப்பிடக் கொடுத்தார். அப்போது அருகிலிருந்த பார்வதி, தன்னுடைய மகன்களான, விநாயகருக்கும் முருகனுக்கும் பகிர்ந்தளிக்க விரும்பினார். ஆனால் சிவபெருமானோ, பழத்தைப் பகிர்ந்தால் அதன் தனித்தன்மை போய்விடும் என்றுக் கூறி பழத்தைப் பெற மகன்களுக்கு ஒரு போட்டியை அறிவித்தார். உலகத்தை யார் முதலில் சுற்றி வருகிறார்களோ அவர்களுக்கு இந்த ஞானப்பழத்தை வழங்குவதென்று முடிவு செய்தார். முருகனோ தன்னுடைய மயில்வாகனத்தை எடுத்துக்கொண்டு உலகத்தைச் சுற்றிவர சென்றுவிட்டார். விநாயகரோ பெற்றோரை உலகமாக நினைத்து அவர்களைச் சுற்றிவந்து ஞானப்பழத்தைப் பரிசாகப் பெற்றார்.

அதிர்ச்சியடைந்த முருகன் ஏமாற்றத்தைத் தாங்கிக்கொள்ள முடியாமல், தாய் தந்தையரை விட்டுப் பிரிந்து பழனிலைக்கு குடிபெயர்ந்தார். அன்றிலிருந்து முருகன் தங்கியிருந்த இந்த வீடு பழம் நீ, பழனி என்று அழைக்கப்படுகிறது.

முக்கியத் திருவிழாக்கள்:

பழனி முருகன் கோவில், திருவிழாக்களுக்கு பெயர் பெற்ற கோவிலாகும். இங்கு ஆண்டுதோறும், தைப்பூசம், பங்குனி உத்திரம், ஆகிய விழாக்கள் விமர்சியாகக் கொண்டாடப்படுகிறது. குறிப்பாக தைப்பூசத் திருவிழாவில், தமிழகத்தின் பலப் பகுதிகளிலிருந்து இங்கு வந்துசெல்வதை வரமாகக் கொண்டுள்ளனர். இந்தக் கோவிலில் தங்கத் தேர் வழிபாடு சிறப்பு வாய்ந்ததாக உள்ளது.

நடைத் திறக்கும் நேரம்:

மலைக்கோவில், பெரிய நாயகிக் கோவில், திருவினன்குடிக் கோவில் ஆகிய மூன்று கோவில்களும், காலை 6 மணி முதல், இரவு 9 மணிவரைத் திறந்திருக்கும்.

கோவில் தல சிறப்புகள்:

குடும்பத்தில் சந்தோஷம், தொழில் செழிக்க, செல்வம் பெருக, பல்வேறு வேண்டுதல்களை நிறைவேற்றி முருகனை வேண்டிக்கொள்கின்றனர். பொதுவாக குழந்தைகள், தாயிடம் பிறந்து தந்தையிடம் அடைக்கலம் பெருவார்கள். ஆனால் முருகனோ, தந்தையின் நெற்றிக்கண்ணில் உதித்து தாய்ப் பார்வதியின் அறவணைப்பில் வளர்ந்தார். முருகன் பெற்றோரிடம் கோபித்துக்கொண்டு வந்த இந்தத் தளம் என்பதால், பழனிமலை அடிவாரத்தில் உள்ள திரு ஆவினன்குடித் தளமே மூன்றாம் படி வீடு என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்தக்கோவிலில் வழங்கப்படும் பழனி பஞ்சாமிர்தம், மிகவும் சிறப்பு வாய்ந்தது. இது மக்கள் மத்தியில் விசேஷப் ப்ரசாதமாக வழங்கப்படுகிறது.

சுற்றுலாத்தளம்:

பழனி முருகன் கோவில் முதலில், பக்தர்கள் வந்து செல்ல, தெய்வ வழிபாடு செய்ய, ஒரு புண்ணியத் தலமாகவே விளங்கியது. காலப்போக்கில், தமிழகத்தின் பிற மாவட்ட சுற்றுலாப் பயணிகள் மட்டுமல்லாமல், பிற மாநில மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளும் வரத்தொடங்கியுள்ளனர். சுற்றுலாப் பயணிகள் மலைக்கோவிலைச் சுற்றிப் பார்க்க, தமிழக அரசு ரோப் கார் வசதி செய்துள்ளது. சுற்றுலாப் பயணிகள், பக்தர்கள், மலையடிவாரத்திலிருந்து மலை உச்சியிலுள்ள முருகன் கோவிலுக்கு இந்த ரோப் காரைப் பயன்படுத்தி வருகின்றனர்.

தண்டாயுதப்பாணி பெயர்க் காரணம்:

இடும்பன் என்பவன், அகத்தியரின் உத்தரவுப் படி, ஷக்திகிரி, சிவகிரி என்ற இரண்டு மலைகளை தென்பொதிகை மலைக்கு எடுத்துச் சென்றான். வழியில் பாரம் தாங்காமல் இடும்பன், இரு மலைகளையும் தரையில் வைத்துவிட்டான். அப்போது பழனிமலையில் இருந்த முருகன், கீழே வந்து சக்திகிரி மலையில் ஏறி நின்றான். அப்போது இடும்பன் அவரைக் கீழே இறங்கும்படி எச்சரித்தான். முருகன் அவன் பேச்சைக் கேட்கவில்லை. ஆத்திரமடைந்த இடும்பன் முருகனை எதிர்க்கத் துணிந்தான். முருகன் அவனிடத்தில் தன்னுடைய அருள் பார்வையைச் செலுத்தி அவனைத் தன்னுடன் வைத்துக்கொண்டார். சக்திகிரி மலையில் ஏறி நின்றபோது முருகன் தன் கையில் தண்டம் வைத்திருந்ததால்தான், தண்டாயுதபாணி என்ற பெயர் வந்தது.

பேஸ்புக்கில் எங்களது செய்திகளை உடனுக்குடன் படிக்க SHARE செய்யவும்
Loading...
Copyrights Infringment Notification http://vijaytamil.net/ does not upload any videos/media files to any online video hosting service provider or to any video/media file sharing site. We merely link to content that is freely available on the public internet domain. These link can also be easily found through a internet search. The owner or the webmaster of this site cannot take any responsibility/liability for the content appearing on this site as we have no connection whatsoever with the original uploaders. If you are the copyright owner of a content, you should first notify the video hosting service provider (youtube, Dailymotion, yahoo video and so on) and ask them to remove the content. Additionally you can also request us to remove the content using the following information. Please not that it may take up to 1 week for us to verify the claims and remove any content. It would be easier on your part to directly contact the video hosting service as they have the mean to easily verify your claim. Filling out the following form will provide us with information to verify your claims and remove any copyrighted content. We respect all copyrights owners and remove their copyrighted works. இந்த தளத்தில் உறுப்பினர்களால் பதியப்படும் அனைத்துப் பதிவுகளுக்கும் விஜய்தமிழ்.NeT எந்த விதத்திலும் பொறுப்பு ஆகாது..உங்களின் பதிவுகள் தான் என்று ஆதாரத்துடன் கூறினால் நீக்க படும் [contact_form]